10:10, 03/12/2008

Cục Cán bộ, Tổng Cục Chính trị QĐNDVN trả lời về điều kiện ra quân đối với Sĩ quan

(Chinhphu.vn) - Ông Ngô Hoàng Long (quận Hai Bà Trưng, thành phố Hà Nội) hỏi về điều kiện và thủ tục cần thiết để được ra quân?

Cục Cán bộ, Tổng Cục Chính trị QĐNDVN đã có Văn bản số 1204/CB-NS, ngày 27/11/2008 trả lời như sau:

Theo Điều 35 Luật Sĩ quan QĐNDVN đã được sửa đổi, bổ sung một số điều năm 2008 quy định:

1. Sĩ quan thôi phục vụ tại ngũ trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ điều kiện nghỉ hưu;

b) Hết tuổi phục vụ tại ngũ quy định tại Điều 13 của Luật này;

c) Do thay đổi tổ chức, biên chế mà không còn nhu cầu biên chế sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng;

d) Không còn đủ tiêu chuẩn đối với sĩ quan tại ngũ.

2) Sĩ quan thôi phục vụ tại ngũ theo một trong các hình thức sau đây:

a) Nghỉ hưu;

b) Chuyển ngành;

c) Phục viên;

d) Nghỉ theo chế độ bệnh binh.

Trường hợp ông Ngô Hoàng Long, nếu hoàn cảnh gia đình thực sự khó khăn, có nguyện vọng thôi phục vụ tại ngũ (ra quân) thì phải báo cáo với cấp ủy, chỉ huy đơn vị trực tiếp để xem xét đề nghị đến cấp có thẩm quyền quyết định theo đúng Luật Sĩ quan, chủ trương và Quy chế công tác cán bộ.

                                                                                  Ban Bạn đọc

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản