3:42, 18/02/2013

Chế độ ưu đãi công tác tại thôn đặc biệt khó khăn

(Chinhphu.vn) - Ông Dương Bạch Bắc (duongbachbac@...) đề nghị giải đáp về chế độ ưu đãi với giáo viên công tác tại thôn có điều kiện kinh tế- xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ.

Theo phản ánh của ông Bắc, trước năm 2008, trường THCS thị trấn Thanh Sơn là trường THCS xã Thanh Sơn, thuộc xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Từ năm 2008, xã Thanh Sơn chia tách và thành lập thị trấn Thanh Sơn. Cũng trong năm 2008, thôn Nòn, địa bàn trường THCS thị trấn Thanh Sơn đóng, được công nhận là thôn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Ông Bắc đề nghị cơ quan chức năng giải đáp:

- Giáo viên công tác tại trường THCS thị trấn Thanh Sơn có thuộc đối tượng hưởng chính sách quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP không và nếu có thì được hưởng những phụ cấp nào?

- Trường hợp giáo viên công tác tại xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn đang hưởng các chính sách quy định tại Nghị định 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ thì có được hưởng phụ cấp công tác lâu năm theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP không?

Sở Nội vụ tỉnh Bắc Giang giải đáp các thắc mắc của ông Bắc như sau:

Đối tượng được hưởng ưu đãi

Tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ quy định, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, bao gồm: Huyện đảo Trường Sa, Hoàng Sa, DK1; Các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc và miền núi, các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ; Các thôn, buôn, xóm, bản. làng, phum, sóc, ấp... đặc biệt khó khăn theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Theo Quyết định số 164/2006/QĐ-TTg ngày 11/7/2006 và Quyết định số 69/2008/QĐ-TTg ngày 28/5/2008 của Thủ tướng Chính phủ, thị trấn Thanh Sơn, huyện Sơn Động không nằm trong danh sách các xã đặc biệt khó khăn được đầu tư Chương trình 135 giai đoạn II.

Tuy nhiên, trường THCS thị trấn Thanh Sơn đóng trên địa bàn thôn Nòn, xã Thanh Sơn, huyện Sơn Động trước kia (hiện nay là thôn Nòn thuộc thị trấn Thanh Sơn, huyện Sơn Động sau khi chia tách xã Thanh Sơn thành xã Thanh Sơn và thị trấn Thanh Sơn) thì trường THCS thị trấn Thanh Sơn thuộc phạm vi điều chỉnh quy định tại điểm c, khoản 2, Điều 1 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.

Các chế độ ưu đãi

Cán bộ, công chức, viên chức thuộc đối tượng hưởng chính sách quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP được hưởng các loại phụ cấp sau: Phụ cấp thu hút (Điều 4); Phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (Điều 5); Trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng (Điều 6); Trợ cấp mua và vận chuyển nước ngọt và sạch (Điều 7); Trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu (Điều 8); Trợ cấp tham quan, học tập, bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ (Điều 10).

Điều 14 Nghị định 116/2010/NĐ-CP quy định, thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm. Do đó, trường hợp ông Bắc có thời gian công tác 13 năm tại trường THCS thị trấn Thanh Sơn thì chỉ hưởng phụ cấp thu hút không quá 5 năm. Nếu ông Bắc chưa được hưởng phụ cấp thu hút thì ông cần đề nghị với cơ quan có thẩm quyền của huyện Sơn Động để giải quyết.

Các loại phụ cấp khác theo quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP thì những phụ cấp nào chưa được hưởng, Sở Nội vụ tỉnh Bắc Giang đề nghị ông Bắc liên hệ với cơ quan có thẩm quyền của huyện Sơn Động xem xét, giải quyết.

Về chế độ phụ cấp công tác lâu năm

Điều 3 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang thuộc đối tượng áp dụng của chính sách quy định tại Nghị định này, đồng thời thuộc đối tượng áp dụng của chính sách cùng loại quy định tại văn bản quy phạm pháp luật khác thì chỉ được hưởng một mức cao nhất của chính sách đó.

Các loại phụ cấp quy định tại Nghị định số 61/2006/NĐ-CP không có phụ cấp lâu năm. Do đó, căn cứ quy định tại Điều 3, Điều 5 Nghị định 116/2010/NĐ-CP, trường hợp giáo viên công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn đang được hưởng các chính sách quy định tại Nghị định 61/2006/NĐ-CP thì vẫn được hưởng phụ cấp công tác lâu năm.

Mức phụ cấp công tác lâu năm phụ thuộc vào thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được quy định tại Điều 5 Nghị định 116/2010/NĐ-CP.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Sở Nội vụ tỉnh Bắc Giang đã có thông tin trả lời công dân.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân

Tin liên quan:

Phụ cấp với giáo viên của trường có nhiều cơ sở

Đối tượng hưởng phụ cấp thu hút vùng đặc biệt khó khăn

Chính sách tại xã không còn thuộc diện Chương trình 135

Trường hợp nào được hưởng ưu đãi vùng đặc biệt khó khăn?

Có được hưởng đồng thời 2 phụ cấp vùng đặc biệt khó khăn

Danh mục vùng đặc biệt khó khăn được hưởng ưu đãi

Trợ cấp lần đầu với cán bộ vùng đặc biệt khó khăn

Đối tượng hưởng chính sách vùng đặc biệt khó khăn

Đối tượng hưởng phụ cấp lâu năm vùng đặc biệt khó khăn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản